Ágúst Einarsson

Dr. Ágúst Einarsson

Prófessor

Bækur

Rannsóknir og erindi

agust@bifrost.is
Sími: 433-3000
Farsími: 891-6506

Dr. Ágúst Einarsson, prófessor í Háskólanum á Bifröst, fæddur 11.1. 1952 í Reykjavík.

Foreldrar

Svava Ágústsdóttir húsmóðir, f. 24.7. 1921 í Saurbæ á Kjalarnesi, d. 30.11. 1979 og Einar Sigurðsson útgerðarmaður, f. 7.2. 1906 í Vestmannaeyjum, d. 22.3. 1977.

Systkin

Guðríður hjúkrunarfræðingur, f. 23.6. 1948, d. 19.4. 2001.

Elísabet lífeindafræðingur, f. 25.8. 1949.

Sigurður lögfræðingur, framkvæmdastjóri, f. 1.11. 1950, d. 4.10. 2000.

Svava kennari, f. 30.10. 1953.

Einar Björn, f. 5.3. 1955, d. 7.5. 1955.

Ólöf doktor í lífefnafræði, prófessor, f. 28.8. 1956.

Helga lífeindafræðingur og MS í stjórnun heilbrigðisþjónustu, f. 14.5. 1958.

Sólveig BA í íslensku og grísku, kennari, f. 9.8. 1959.

Auður viðskiptafræðingur og BA í íslensku, kennari, f. 12.12. 1962.

Elín kennari, f. 31.5. 1964.

Maki

Kolbrún Sigurbjörg Ingólfsdóttir, f. 10.3. 1943, BS í lífeindafræði 1988 og BA í sagnfræði 2002, starfaði á skrifstofu Loftleiða/Flugleiða hérlendis og erlendis og sem lífeindafræðingur á Rannsóknarstofu Háskóla Íslands og forstöðumaður á Dungalssafni.

Foreldrar maka: Hulda Guðlaugsdóttir húsmóðir, f. 28.7. 1921, d. 25.2. 2005 og Ingólfur Ólafsson verslunarmaður, f. 24.3. 1921, d. 17.11. 1966.

Börn

Einar, f. 11.11. 1972, hefur lokið BS og BA prófum í stærðfræði, eðlisfræði, tölvunarfræði, heimspeki, viðskiptafræði og hagfræði frá Háskóla Íslands auk meistaraprófa frá Thunderbird háskólanum í Bandaríkjunum, London School of Economics og University College of London, starfar við viðskipti hérlendis og erlendis.

Ingólfur, f. 16.3. 1974, hefur lokið BS prófum í stærðfræði og eðlisfræði frá Háskóla Íslands. Starfaði í nokkur ár hjá Íslenskri erfðagreiningu og hefur lokið  doktorsnámi í stjörnufræði og eðlisfræði við Boston University í Bandaríkjunum og starfar í Boston sem Vice President í frumkvöðlafyrirtæki á sviði heilbrigðisþjónustu. Kvæntur Stacy Goodman rekstrarráðgjafa. Þau eiga eina dóttur Ariadna/Aríaðna Ingolfsdottir Goodmann f. 29.3. 2013.

Ágúst Ólafur, f. 10.3. 1977, embættispróf í lögfræði og BA próf í hagfræði frá Háskóla Íslands 2003. Alþingsmaður 2003-2009.  Frá 2009 til 2011 í framhaldsnámi í opinberri stjórnsýslu við New York University og lauk þar MPA prófi 2011. Starfaði hjá Sameinuðu þjóðunum í New York 2011-2012. Kvæntur Þorbjörgu Sigríði Gunnlaugsdóttur lögfræðingi. Hún var frá 2010 til 2011 í framhaldsnámi í lögfræði við Colombia University í New York og lauk þar LL.M. prófi 2011. Hún er aðstoðarsaksóknari við embætti Ríkissaksóknara. Þau eiga þrjár dætur Elísabetu Unu f. 22.5. 2002, Kristrúnu f. 20.3. 2005 og Maríu Guðrúnu f. 19.11. 2012.

Menntun

Stúdentspróf frá MR 1970.

MS-próf í rekstrarhagfræði frá háskólanum í Hamborg, Þýskalandi 1975.

Framhaldsnám við háskólana í Hamborg og Kiel 1975-1977.

Doktorspróf í hagfræði frá háskólanum í Hamborg 1978.

Starfsferill

Framkvæmdastjóri Hraðfrystistöðvarinnar í Reykjavík hf. og tengdra fyrirtækja 1977-1990.

Prófessor í rekstrarhagfræði í viðskipta- og hagfræðideild Háskóla Íslands  1990-2007.

Alþingismaður 1995-1999 og sat einnig á Alþingi 1978 til 1979.

Rektor Háskólans á Bifröst frá 2007 til 2010.

Prófessor í viðskiptadeild Háskólans á Bifröst frá 2007-2015.

Prófessor emeritus við Háskólann á Bifröst frá 2015.

Önnur störf

Formaður Bandalags Íslendinga í Norður-Þýskalandi 1975-1977.

Í stjórn Síldar- og fiskimjölsverksmiðjunnar 1977-1988.

Sat á Alþingi fyrir Alþýðuflokkinn 1978-1979.

Í flokks- og framkvæmdastjórn Alþýðuflokksins 1978-1982.

Í stjórnskipaðri nefnd til endurskoðunar skattalaga 1978-1979.

Í samstarfsnefnd Alþingis og þýska þjóðþingsins, Bundestag, 1978-1979.

Í stjórn Byggðastofnunar 1979.

Gjaldkeri Alþýðuflokksins 1980-1982.

Í stjórn Samlags skreiðarframleiðenda 1980-1982.

Í stjórn Sölumiðstöðvar hraðfrystihúsanna 1982-1990 og í stjórn söluskrifstofu hennar í Þýskalandi 1985-1997.

Sat á Fiskiþingi 1982-1988.

Í stjórn Bandalags jafnaðarmanna 1983-1984.

Í stjórn Jökla hf. 1984-1990, stjórnarformaður frá 1988.

Í stjórn Samtaka fiskvinnslustöðva 1984-1990, varaformaður stjórnar 1987-1990.

Í stjórn Fiskifélags Íslands 1985-1989.

Í stjórn Meka hf. 1987-1988.

Í stjórn Vinnuveitendasambands Íslands 1987-1990.

Stjórnarformaður Faxamarkaðarins hf. 1987-1997.

Í stjórn Faxafrosts hf. 1987-1990.

Í stjórnskipaðri nefnd til ráðgjafar ríkisstjórninni í efnahagsmálum 1988.

Í stjórn Faxamjöls hf. frá 1988-2003.

Í stjórn samstarfsnefndar atvinnurekenda í sjávarútvegi (SAS) 1988-1993.

Í bankaráði Seðlabanka Íslands 1988-1994.

Varaformaður stjórnar Íslenska úthafsveiðifélagsins 1988-1989.

Í stjórnskipaðri nefnd til að gera tillögur um endurbætur í framhaldsskólum 1989.

Í stjórn Lífeyrissjóðsins Skjaldar 1989-1993.

Stjórnarformaður Blaðs hf. 1989-1990.

Varaformaður stjórnar Granda hf. frá 1990-2003.

Varaformaður stjórnar Íslandsmarkaðar hf. 1990-1995, formaður 1995-1997.

Formaður bankaráðs Seðlabanki Íslands 1990-1994.

Formaður Samninganefndar ríkisins 1991-1992.

Í stjórn Félags viðskipta- og hagfræðinga 1991-1995.

Formaður stjórnskipaðrar nefndar til að endurskoða lög um Seðlabanka Íslands 1991-1992.

Formaður stjórnskipaðrar nefndar til að gera tillögur um breytingu ríkisviðskiptabanka í hlutafélög 1992.

Formaður stjórnar Íslandsmarkaðar 1992-1997. 

Formaður stjórnar Viðskiptafræðistofnunar Háskóla Íslands 1992-1995.

Varadeildarforseti Viðskipta- og hagfræðideildar 1992-1994.

Formaður viðskiptaskorar Viðskipta- og hagfræðideildar Háskóla Íslands 1992-1994.

Formaður stjórnar Aflvaka hf. 1994-1998.

Varaformaður stjórnar Vestfirsks skelfisks hf. 1994-1996.

Deildarforseti Viðskipta- og hagfræðideildar Háskóla Íslands 1994-1995.

Í nefnd til úthlutunar Útflutningsverðlauna forseta Íslands 1994-1995 og 2001-2004.

Í þingmannanefnd EFTA/EES 1995-1996.

Í úthafsveiðinefnd sjávarútvegsráðuneytisins 1995-1997.

Ritari Þjóðvaka 1995-1997.

Í stjórn Dagsprent hf. 1998-2000.

Fulltrúi á Allsherjarþingi Sameinuðu þjóðanna 1998.

Formaður framkvæmdastjórnar Samfylkingarinnar 2000-2001.

Formaður stjórnar Útgáfufélags DV hf. 2001-2002.

Í stjórn Stofnfisks hf. frá 2001 og formaður stjórnar frá 2013.

Deildarforseti Viðskipta- og hagfræðideildar Háskóla Íslands 2001-2004.

Í stjórn Leikfélags Reykjavík frá 2004 -2007.

Varaforseti European Council for Small Business and Entrepreneurship 2004-2012.

Í stjórn Landsvirkjunar  2005 - 2008.

Í stjórn samtakanna Gróður fyrir fólk  2006 - 2007.

Í fulltrúaráði Listasafns Sigurjóns Ólafssonar 2006-2012.

Í úthlutunarnefnd fræðimannsíbúðar Jóns Sigurðssonar í Kaupmannahöfn frá 2008, formaður frá 2013.

Í sóknarnefnd Hvammssóknar 2008-2010.

Í bankaráði Seðlabanka Íslands 2009.

Formaður stjórnar Framtakssjóðs Íslands 2009-2011.

Formaður ráðgjafarnefndar Hafrannsóknastofnunar, rannsókna- og ráðgjafarstofnunar hafs og vatna frá 2017.

Ritstörf

Höfundur 31 bóka og rita auk fjölmargra greina í bókum, tímaritum, blöðum og á Netinu um efnahagsmál, hagfræði, menningu, stjórnmál og sjávarútvegsmál.